Tiếng ViệtEnglish
Info: Your browser does not accept cookies. To put products into your cart and purchase them you need to enable cookies.
Tên sản phẩm : [R05C B01] SaVi Acetylcystein 200
SAVI ACETYLCYSTEIN 200
Thuốc bột sủi - Gói 3 g

CÔNG THỨC:

-   Acetylcystein .............................................. 200 mg

-   Tá dược vừa đủ  ................................... 3 gam/gói

(Manitol, aspartam, acid aitric khan, natri hydrocarbonat, natri carbonat, bột hương trái cây (tutti frutti), natri benzoat, đường trắng, ethanol 96%)

DẠNG BÀO CHẾ:

Thuốc bột sủi, dùng để uống.

CHỈ ĐỊNH :

-  Ðược dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt (mucoviscidosis) (xơ nang tuyến tụy), bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn.

-  Ðược dùng làm thuốc giải độc trong quá liều paracetamol.

LIỀU LƯỢNG VÀ CÁCH DÙNG:

Cách dùng:

-   Hòa tan bột sủi của một gói vào một lượng vừa đủ nước uống đã đun sôi để nguội.

-   Uống sau khi thuốc tan hoàn toàn.

Liều lượng:

-   Thuốc tiêu chất nhầy:

o   Người lớn: Uống 200 mg (1 gói)/lần, ba lần mỗi ngày.

o   Trẻ em từ 2 đến 6 tuổi: uống 200 mg (1 gói)/lần, hai lần mỗi ngày.

-   Thuốc giải độc trong quá liều paracetamol: Khi có chẩn đoán quá liều paracetamol, phải cho bệnh nhân dùng N - acetylcystein ngay lập tức nếu chưa đến 36 giờ kể từ khi uống paracetamol. Ðiều trị với N - acetylcystein có hiệu quả hơn khi cho thuốc trong thời gian dưới 10 giờ sau khi uống paracetamol. Liều dùng và thời gian dùng thuốc cho từng trường hợp cụ thể theo chỉ định của Bác sĩ điều trị. Liều dùng thông thường như sau: cho bệnh nhân uống N - acetylcystein với liều đầu tiên là 140 mg/kg, sau đó cho tiếp 17 liều nữa, mỗi liều 70 mg/kg cách nhau 4 giờ một lần. Chấm dứt điều trị nếu xét nghiệm paracetamol trong huyết tương cho thấy nguy cơ độc hại gan thấp.

Thông báo cho Bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:

-    Tiền sử hen (nguy cơ phản ứng co thắt phế quản với tất cả các dạng thuốc có chứa hoạt chất  acetylcystein).

-    Quá mẫn với acetylcystein hoặc với các thành phần khác của thuốc.

-    Người ăn kiêng muối, kiêng đường.

-    Chống chỉ định cho trẻ em dưới 2 tuổi.

THẬN TRỌNG KHI DÙNG THUỐC:

Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen, nếu dùng acetylcystein cho người có tiền sử dị ứng; nếu có co thắt phế quản, phải dùng thuốc phun mù giãn phế quản như salbutamol (thuốc beta - 2 adrenergic chọn lọc, tác dụng ngắn) hoặc ipratropium (thuốc kháng muscarin ) và phải ngừng acetylcystein ngay.

Khi điều trị với acetylcystein, có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản, do đó cần phải hút để lấy ra, nếu người bệnh giảm khả năng ho.

TƯƠNG TÁC VỚI CÁC THUỐC KHÁC, CÁC DẠNG TƯƠNG TÁC KHÁC:

Acetylcystein là một chất khử nên không phối hợp với các chất oxy - hóa.

Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng acetylcystein.

SỬ DỤNG CHO PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ:

Thời kỳ mang thai

Ðiều trị quá liều paracetamol bằng acetylcystein ở người mang thai có hiệu quả và an toàn, và có khả năng ngăn chặn được độc tính cho gan ở thai nhi cũng như ở người mẹ.

Thời kỳ cho con bú

Nghiên cứu ở người mẹ dùng paracetamol sau khi đẻ cho con bú, không thấy có tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN CỦA THUỐC:

Acetylcystein có giới hạn an toàn rộng. Tuy hiếm gặp co thắt phế quản rõ ràng trong lâm sàng do acetylcystein, nhưng vẫn có thể xảy ra với tất cả các dạng thuốc chứa acetylcystein.

Thường gặp, ADR > 1/100

-   Buồn nôn, nôn.

Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100

-   Buồn ngủ, nhức đầu, ù tai.

-   Viêm miệng, chảy nước mũi nhiều.

-   Phát ban, mày đay.

Hiếm, ADR < 1/1000

-   Co thắt phế quản kèm phản ứng dạng phản vệ toàn thân.

-   Sốt, rét run.

Hướng dẫn cách xử trí ADR

Dùng acetylcystein pha loãng thành dung dịch có thể hạn chế triệu chứng gây buồn nôn, nôn.

Phải điều trị ngay phản ứng phản vệ bằng tiêm dưới da adrenalin (0,3 - 0,5 ml dung dịch 1/1000 ) và thở oxy 100%, đặt nội khí quản nếu cần, truyền dịch tĩnh mạch để tăng thể tích huyết tương, hít thuốc chủ vận beta - adrenergic nếu co thắt phế quản, tiêm tĩnh mạch 500 mg hydrocortison hoặc 125 mg methylprednisolon.

Có thể ức chế phản ứng quá mẫn với acetylcystein bao gồm phát hồng ban toàn thân, ngứa, buồn nôn, nôn, chóng mặt, bằng cách dùng kháng histamin trước. Có ý kiến cho rằng quá mẫn là do cơ chế giả dị ứng trên cơ sở giải phóng histamin hơn là do nguyên nhân miễn dịch.

QUÁ LIỀU VÀ XỬ TRÍ:

Quá liều acetylcystein có triệu chứng tương tự như triệu chứng của phản vệ, nhưng nặng hơn nhiều: Ðặc biệt là giảm huyết áp. Các triệu chứng khác bao gồm suy hô hấp, tan máu, đông máu rải rác nội mạch và suy thận. Tử vong đã xảy ra ở người bệnh bị quá liều acetylcystein trong khi đang điều trị nhiễm độc paracetamol. Quá liều acetylcystein xảy ra khi tiêm truyền quá nhanh và với liều quá cao. Ðiều trị quá liều theo triệu chứng.

ĐÓNG GÓI: Gói 3,0g, hộp 10 gói, hộp 24 gói, hộp 50 gói..

BẢO QUẢN: Bảo quản ở nơi khô, nhiệt độ dưới 30 0C. Tránh ánh sáng.

TIÊU CHUẨN ÁP DỤNG: Tiêu chuẩn cơ sở.

HẠN DÙNG: 24 tháng kể từ ngày sản xuất.

Để xa tầm tay của trẻ em.

Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.

Nếu cần thêm thông tin, xin hỏi ý kiến Bác sĩ.

Sản xuất tại: CTY CỔ PHẦN DƯỢC PHẨM Sa Vi - Savipharm

Lô Z.01-02-03a Khu Công nghiệp / KCX Tân Thuận, P. Tân Thuận Đông, Q.7, TP.HCM

ĐT: +84 8 37700 142-143-144

Fax: +84 8 37700 145



Sản phẩm

Sản phẩm mới

  • Savi Gold forte
  • Tây Sa
  • Savi Osmax
  • Savi Alendronate forte
  • Savi Pamol extra
  • Savi Furoxaz
  • Savi Mesalazine

Google Translator

Tìm kiếm

Sản phẩm ưa chuộng

Liên kết website

Thống kê truy cập

Hiện có 241 khách
Lượt truy cập 1117213

Chia sẻ thông tin

Google Bookmarks Twitter Windows Live Facebook MySpace Yahoo! Bookmarks

Bản quyền © phu nu 2010. Công ty cổ phần Dược phẩm SaVi - Thiết kế và phát triển Phòng CNTT